Sodium dichloroisocyanurate(taƙaice SDIC) iri ɗaya nesinadarin chlorine disinfectant da aka saba amfani da shi azaman maganin hana haihuwa don haifuwa, ana amfani da shi sosai a aikace-aikacen hana cutar da masana'antu, musamman a cikin lalata najasa ko tankunan ruwa. Bugu da ƙari, ana amfani da shi azaman maganin kashe wariyar launin fata na masana'antu, SDIC kuma ana yawan amfani da shi a cikin maganin ulu na rigakafin ƙirƙira da bleaching a masana'antar yadi.
Akwai ma'auni da yawa a saman filaye na ulu, kuma yayin aikin wankewa ko bushewa, zaruruwan za su kulle tare da waɗannan ma'auni. Kamar yadda ma'auni ke iya motsawa ta hanya ɗaya kawai, masana'anta sun ragu ba tare da juyowa ba. Wannan shine dalilin da ya sa yadudduka na ulu dole ne su kasance masu ƙyama. Akwai nau'i-nau'i daban-daban na ƙaddamarwa, amma ka'idar ita ce: don kawar da ma'auni na fiber na ulu.
SDICOxidizer ne mai ƙarfi a cikin ruwa kuma maganin sa na ruwa yana iya sakin hypochlorous acid daidai gwargwado, wanda ke hulɗa tare da ƙwayoyin furotin a cikin ulun cuticle na ulu, yana karya wasu alaƙa a cikin ƙwayoyin furotin na ulu. Saboda ma'auni masu tasowa suna da ƙarfin ayyukan sama, sun fi son amsawa da SDIC kuma an cire su. Filayen ulu ba tare da sikeli ba na iya zamewa da yardar rai kuma ba za su kulle tare ba, don haka masana'anta ba ta raguwa sosai. Bugu da ƙari, yin amfani da maganin SDIC don kula da kayan ulu kuma zai iya hana mannewa yayin wanke ulu, watau abin da ya faru na "pilling" abu. Furen da aka yi amfani da maganin hana ƙura yana nuna kusan babu raguwa kuma ana iya wanke injin kuma yana sauƙaƙe rini. Kuma yanzu ulun da aka bi da shi yana da babban fari da jin daɗin hannu mai kyau (laushi, santsi, na roba) da laushi mai laushi da haske. Tasirin shine abin da ake kira mercerization.
Gabaɗaya, yin amfani da maganin 2% zuwa 3% na SDIC da ƙara wasu abubuwan ƙari don sanya ulu ko ulu ɗin da aka haɗa zaruruwa da yadudduka na iya hana kwaya da jin ulu da samfuran sa.
Ana aiwatar da sarrafa shi yawanci kamar haka:
(1) ciyar da gashin ulu;
(2) Maganin Chlorination ta amfani da SDIC da sulfuric acid;
(3) Dechlorination magani: bi da sodium metabisulfite;
(4) Maganin lalatawa: ta yin amfani da maganin daskarewa don jiyya, manyan abubuwan da ke tattare da maganin da ake amfani da su shine soda ash da hydrolytic protease;
(5) Tsaftace;
(6) Maganin guduro: ta yin amfani da maganin maganin guduro don magani, inda maganin maganin guduro shine maganin maganin guduro wanda aka kafa ta hanyar resin mai hade;
(7) Yin laushi da bushewa.
Wannan tsari yana da sauƙin sarrafawa, ba zai haifar da lalacewar fiber mai yawa ba, yadda ya kamata ya rage lokacin aiki.
Yanayin aiki na yau da kullun shine:
pH na maganin wanka shine 3.5 zuwa 5.5;
Lokacin amsawa shine 30 zuwa 90 min;
Sauran magungunan chlorine, irin su trichloroisocyanuric acid, sodium hypochlorite solution da chlorosulfuric acid, ana iya amfani da su don rage ulu, amma:
Trichloroisocyanuric acidyana da ƙananan solubility, shirya maganin aiki da amfani yana da matukar damuwa.
Maganin sodium hypochlorite yana da sauƙin amfani, amma yana da ɗan gajeren rayuwa. Wannan yana nufin cewa idan an adana shi na ɗan lokaci, ingantaccen abun ciki na chlorine zai ragu sosai, yana haifar da ƙarin farashi. Don maganin sodium hypochlorite wanda aka adana na ɗan lokaci, dole ne a auna ingantaccen abun ciki na chlorine kafin amfani, in ba haka ba ba za a iya shirya maganin aiki na wani taro ba. Wannan yana ƙara farashin aiki. Babu irin waɗannan matsalolin lokacin sayar da shi don amfani da sauri, amma yana iyakance aikace-aikacen sa sosai.
Chlorosulfonic acid yana da tasiri sosai, mai haɗari, mai guba, yana fitar da hayaki a cikin iska, kuma ba shi da dacewa don jigilar kaya, adanawa, da amfani.
Lokacin aikawa: Agusta-08-2024